Diễn đàn Ivan 86
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Bão Durian vào Vũng Tàu

Go down

Bão Durian vào Vũng Tàu Empty Bão Durian vào Vũng Tàu

Bài gửi by Admin Fri Aug 26, 2011 10:36 am

Giới thiệu với các bạn đoạn nhật ký của Hồ Mộng Thu, một trong những cây bút sắc sảo của Ivan86.

Ngày 5/12/2006 (15/10 AL) sẽ là mộột ngày rất đáng nhớ đối với mình và tất cả những người dân sống ở Vũng Tàu: ngày bão Durian tràn vào thành phố biển này.
Mặc dù đã được cảnh báo là bão sẽ đi qua nhưng do mấy chục năm nay Vũng tàu có bão bao giờ đâu nên không ai tưởng tượng nổi là bão có thể hoành hành cái thành phố yên tĩnh được bao bọc bởi núi này. mấy hôm trước bão mình có linh tính là bão vào thật chứ không hù doạ như mọi khi. Mình cảnh báo mọi người, kể cả người quen và không quen nhưng không ai tin cả. "Làm gì có!" ai cũng nói vậy. Và bão đến thật !
Tối hôm đó mình không làm sao ngủ được. Mình sợ ngủ quên rồi bão đến đột ngột, mình sẽ không bế con gái chạy được. Mình cứ thao thức và... canh bão. Rạng sáng ngày 5/10 lúc khoảng hơn 3h00 gì đó trời bắt đầu mưa. Chẳng bao lâu mưa nặng hạt và gió đập liên hồi. Ngồi trong phòng nghe tiếng gió rít, tiếng nước mưa đập vào cửa sổ mình run quá và mong cho bão qua nhanh. Ngoài trời nước trắng xóa. Qua cửa kính mình thấy tole ở các mái nhà từ từ tróc ra và bay tùm lum. Cứ tưởng đó không phải là thép mà chỉ là 1 tờ giấy nhám thôi !
Hơn 1 tiếng rưỡi đồng hồ gió mới lặng dần, chỉ còn mưa, mưa xối xả như trút cơn giận xuống thành phố. Con gái mình nghe gió đập cửa sổ, nó thức giấc và sợ quá nằm im thin thít. mặc dù mình đã trấn an con rằng chỉ là trời mưa thôi, không có gì phải sợ cả nhưng nó vẫn nằm im, không nói gì, mắt dán vào các cửa sổ kính đang bị gió đập. Và nó không ngủ lại được. Cho đến khi mưa bắt đầu ngớt hạt, hai mẹ con mệt quá mới thiếp đi một chút.
Trời sáng, mình chạy ra ban công nhìn xuống đường. Mọi thứ thật là kinh hoàng. những cây dầu to cao đổ sập xuống đường, những hàng cây bàng, bằng lăng, phượng bị cụt ngọn hết. Lá cây, tole, bảng hiệu bay khắp đường.
Nhà mình không đến nỗi. Chỉ bị tróc mấy tấm tole ở giếng trời nên nước đổ xuống xối xả cuốn theo rác và lá cây. Mình gọi điện cho mọi người nhưng không có điện và đthoai. cả TP đang hoảng loạn sau cơn bão.

( http://ivanvolga.blogspot.com/ )

Admin
Admin

https://ivan86.forumvi.net